Wszystkie czasy w strefie UTC (czas letni)

Napisz nowy temat Odpowiedz  [ 1 post ]  Digg: phan tich bai tho toi yeu em cua tac gia puskin  Digg: phan tich bai tho toi yeu em cua tac gia puskin  Digg: phan tich bai tho toi yeu em cua tac gia puskin  Digg: phan tich bai tho toi yeu em cua tac gia puskin
  Widok do druku

phan tich bai tho toi yeu em cua tac gia puskin
Autor Wiadomość
PostWysłany: Śro Maj 16, 2018 10:24 am 
Dachinko

Đề bài: Phân Tích Bài Thơ Tôi Yêu Em của Pu-skin.
BÀI LÀM
Puskin là một nhà văn hiện thực xuất sắc của Nga. Ông xuất thân từ một tầng lớp đại quý tộc nhưng cả đời lại gắn bó với số phận của nhân dân. Ông là người dũng cảm đứng lên đấu tranh chống lại chế độ chuyên chế độc đoán ở Nga Hoàng. Ông là người đặt nền móng cho sự phát triển của văn học hiện thực Nga thế kỉ XIX. Ông được mệnh danh là mặt trời của thi ca Nga. Thơ của ông viết về nhiều đề tài như tình bạn, viết về thiên nhiên đằm thắm, viết về tình yêu mang một tinh thần nhân văn cao cả. Phân tích bài thơ Tôi yêu em là một trong những bài thơ tình hay nhất của Puskin. Bài thơ được sáng tác trong thời kì ông sống ở Xanh pê tec bua, ông thường hay lui lại nhà của chủ tịch viện Hàn Lâm nghệ thuật để gặp gỡ những người nghệ thuật và cũng vì người con gái xinh đẹp có tên Ô lê nhê a. Ông đã ngỏ lời cầu hôn nhưng nàng không nhận lời. Năm 1829 bài thơ ra đời như một chuyện tình đơn phương thu nhỏ.
Image
Dịch nghĩa:
“Tôi đã yêu em: tình yêu hãy còn có lẽ là
Trong lòng tôi (nó) đã không tắt hẳn;
Nhưng thôi hãy để nó chẳng quấy rầy em thêm nữa.
Tôi không muốn làm phiền muộn em bởi bất cứ điều gì.
Tôi đã yêu em lặng thầm không hy vọng
Bị giày vò khi thì bởi sự rụt rè khi thì bởi nỗi hờn ghen.
Tôi đã yêu em chân thành đến thế dịu dàng đến thế
Cầu Chúa cho em vẫn là người được yêu dấu như thế bởi người khác.”
Dịch thơ:
“Tôi yêu em đến nay chừng có thể
Ngọn lửa tình chưa hẳn đã tàn phai;
Nhưng không để em bận lòng thêm chút nữa
Hay hồn em phải gợn sóng u hoài.

Tôi yêu em âm thầm không hy vọng
Lúc rụt rè khi hậm hực lòng ghen
Tôi yêu em yêu chân thành đằm thắm
Cầu cho em được người tình như tôi đã yêu em.”
Phân tích bài thơ Tôi yêu em, mở đầu bài thơ là điệp khúc chân thành “tôi yêu em”. Đó là lời bộc lộ xuất phát từ trái tim chân thành, trung thực,báo hiệu một tình yêu thực sự. Tôi yêu em, lời lẽ giản dị mà mang bao nỗi quyến rũ, bí ẩn muôn đời. Lời thơ chậm rãi, tình thơ âm thầm, kín đáo. Một sự khẳng định pha chút cân nhắc, dè dặt với những từ “có thể”, “chưa hẳn”. Tác giả dùng từ ngữ mang tính phủ định, chưa hoàn toàn lụi tắt, nhân vật trữ tình bày tỏ một tình yêu, một sự say mê mang dáng vẻ âm thầm, dai dẳng, dấu hiệu của những cảm xúc vững bền, của trái tim chung thủy, không phải là sự say mê bột phát lóe sáng ngay lúc ấy rồi lụi tàn. Phân tích bài thơ Tôi yêu em đoạn thơ toát lên cái điềm tĩnh của lí trí, cái dồn nén của cảm xúc. Điệp từ “không” nhấn mạnh sự dứt khoát, cần phải dập tắt ngọn lửa tình yêu để tránh cho em bận lòng, tránh cho em phải gợn bóng u hoài. Lời thơ như một lời tự nhắc nhở, một sự tự ý thức về tình yêu của mình cũng như một lời nói bên trong đầy dịu dàng, trân trọng với hồn em. Nhưng đằng sau những lời lẽ điềm tĩnh, đúng mực ấy là bao nỗi niềm, bao sắc thái của tình yêu. Dù vậy, tình yêu ấy vẫn diễn ra với mọi sắc thái muôn thuở, nỗi đau khổ âm thầm, niềm tuyệt vọng, sự rụt rè, lòng ghen tuông dày vò. Hai câu thơ mang tính chất thú nhận, đã khơi mở những lớp tình cảm phức tạp, dưới đáy sâu tâm hồn, sau lớp vỏ ngôn từ bình thản, điềm tình. Hai câu thơ cuối cùng là câu trả lời, vụt sáng lên giá trị nhân văn, tư thế cao thượng của con người đáng yêu ấy.
Phân tích bài thơ Tôi yêu em đã diễn tả một tình yêu vô vọng, thấm một sắc điệu buồn, hơn hết vẫn là sự mãnh liệt, cao thượng của con người với mối tình không đơm hoa kết trái.

>> XEM THÊM: phân tích bài thơ việt bắc
>> XEM THÊM: Phân Tích Khổ 1 Bài Thơ Tây Tiến
>> XEM THÊM: Tóm Tắt Các Chặng Đường Thơ Của Tố Hữu
>> XEM THÊM: Chuyên Đề Phong Cách Nghệ Thuật Thơ Tố Hữu

Zgłoś ten post
Odpowiedz z cytatem  

Wyświetl posty z poprzednich:  Sortuj według  
Napisz nowy temat Odpowiedz  [ 1 post ] 

Wszystkie czasy w strefie UTC (czas letni)

Kto jest na forum

Użytkownicy przeglądający to forum: Brak zarejestrowanych użytkowników oraz 2 gości

Możesz zakładać nowe tematy na tym forum
Możesz odpowiadać w tematach na tym forum